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SHERIA YA MTOTO, 

(SURA YA 13) 

______ 

 

KANUNI 
______ 

 

KANUNI ZA AJIRA YA MTOTO ZA MWAKA 2012  

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina  1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Ajira za Watoto za 

mwaka 2012. 
  
Matumizi  2.-(1)   Kanuni hizi zitatumika kwa waajiri wote katika 

sekta ya umma, binafsi na isiyo tengeneza faida ndani ya 

Tanzania Bara. 
 

 

Sura ya 366 

Sura ya 191, 

432, 297 

 (2)   Kanuni hizi zitasomwa na Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini, Sheria ya Taasisi za Kazi, Sheria ya Makosa 

ya Kujamiiana, Sheria ya Kuzuia Biashara ya Binadamu, Sheria 

ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi, Sheria ya Watu Wenye 

Ulemavu ya mwaka, 2010 na Sheria au Kanuni zozote nyingine 

zinazohusika. 
  
Tafsiri 3.  Katika Kanuni hizi,isipokuwa kama muktadha 

unahitaji vinginevyo: 
Sura ya 13 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mtoto; 
 “mwangalizi” maana yake ni mzazi yeyote, mlezi, taasisi 

inayowajibika kwa ajili ya kuangalia watoto, kiongozi wa 

kijiji au Kamati ya Kijiji inayotambulika, mwalimu au 

mtu yeyote anayewajibika kwa ajili ya kuangalia mtoto; 
 “mtoto” maana yake ni  mtu mwenye umri wa chini ya miaka 

kumi na nane; 
 “ajira ya mtoto” maana yake ni muundo wowote wa kazi 

ulioruhusiwa chini ya Kanuni hizi; 
 “nyumba za uangalizi” maana yake ni majengo yaliyosajiliwa na 

yanayotumika kwa ajili ya uangalizi wa wagonjwa, 

watoto au wazee; 
 “mkataba wa Ajira” maana yake ni mkataba au maelezo 
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yaliyoandikwa kwa urefu yaliyosainiwa na mwajiri na 

mwangalizi wa mtoto; 
 “kazi ndogo ndogo za kijamii” ni kazi zinazofanywa katika ngazi 

ya kaya kama sehemu ya mchakato wa kuwa pamoja; 
 “mwajiriwa” maana yake ni mtu ambaye ameingia katika 

mkataba wa ajira au ameingia katika mkataba mwingine 

wowote kwa ajili ya kazi; 
 “mwajiri” maana yake ni mtu yeyote ambaye anaajiri na 

inajumuisha Serikali, taasisi binafsi au wakala wa 

Serikali; 
 “ajira” maana yake ni shughuli inayokubalika kisheria ambayo 

iko ndani ya mpaka wa maelezo ya uzalishaji ya kitaifa; 

shughuli zinazodhamiria katika kufikia malengo ya 

kiungwana na kuzalisha kipato sawa na angalau ujira wa 

chini uliowekwa kisekta; 
 “kazi ya kulazimishwa” maana yake ni kazi au huduma ambayo 

imewekwa kwa mtoto chini ya kitisho cha adhabu na 

ambayo mtoto haitekelezi kwa hiyari- 
 (a) biashara ya mtoto kwa ajili ya aina yoyote ya kazi, 

ikijumuisha kazi ya kijamii, kilimo, sekta ya utalii, 

madini, kwa ajili ya udhalilishaji wa kijinsia, katika 

baa au majengo yoyote yanayojulikana kwa 

kumweka mtoto katika hatari ya kiroho, kisaikolojia, 

kimwili au nyingine yoyote; 
 (b) kazi ya mtoto fungamani; 
 (c) utumwa au mienendo sawa na utumwa; 
 (d) udhalilishaji wa kijinsia kibiashara; 
 (e) ajira au kumchukua mtoto katika migogoro ya kivita; 

na 
 (f) kutorosha kwa madhumuni ya ndoa. 
 “kazi za hatari” maana yake ni kazi yoyote ambayo inamuweka 

mtoto katika hatari ya magonjwa ya kimwili au majeraha 

ya kiakili; 
 “sekta isiyo rasmi” inajumuisha biashara zote zisizosajiliwa na 

shughuli za kibiashara zisizo na mpangilio rasmi; 
Sura ya 300 “afisa kazi’ maana yake ni afisa aliyeelezewa na Sheria ya Taasisi 

za kazi; 
 “kazi nyepesi” maana yake ni kazi ambayo haionekani kuwa na 

madhara kwa afya na maendeleo ya mtoto; na haiathiri 

mahudhurio ya mtoto shuleni, kushiriki katika maelekezo 
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ya mazingira ya ufundi au mpango wa mafunzo 

ulioidhinishwa na mamlaka yenye uwezo au uwezo wa 

mtoto kufaidika kutokana na maelekezo yaliyopokelewa; 
 

 

 

 

Sura ya 366 

“umri wa chini wa kufanya kazi” inarejea kwa umri uliowekwa na 

Kanuni hizi na Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 

ambao ni umri wa miaka kumi na nne au umri wa 

kumaliza elimu ya lazima, yoyote iliyo ya mapema elimu 

yoyote; 
 “majengo” maana yake ni jengo, kiwanda, ofisi, sehemu, shamba, 

kiwanja na inajumuisha chombo, gari, ndege na eneo 

jingine lolote ambamo mtoto anafanya kazi; 
 “kazi ya usiku” maana yake ni kazi inayofaywa kati ya saa 2 

kamili usiku na saa 12 kamili asubuhi; 
 “mtu mwenye ulemavu” maana yake ni mtu mwenye ulemavu wa 

kimwili, kifikra,  kiufahamu, au kiakili na ambaye uwezo 

wake wa kufanya kazi inakwamishwa na vikwazo vya 

kitabia, na ukomo wa kimtazamo, kimazingira na 

vikwazo vya kitaasisi; 
 

Sura ya 366 
“ujira” maana yake ni jumla ya thamani ya malipo yote katika 

pesa iliyolipwa au inayodaiwa na mwajiriwa. 
 

 

 

“ujira wa chini wa kisekta” maana yake ni ujira uliopangwa na 

bodi ya ajira ya kisekta kwa kada maalum kwa mujibu wa 

kifungu cha 39 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini; 
 “afisa ustawi wa jamii” maana yake ni afisa ustawi wa jamii 

katika utumishi wa Serikali; 
 “wiki” maana yake ni kipindi cha siku sita ambamo wiki ya 

kufanya kazi ya mwajiriwa huyo kwa kawaida 

inaangukia. 
  

SEHEMU YA PILI 

AJIRA YA MTOTO 
  
Umri wa chini 

wa ajira 
 4.-(1)   Mtoto ambaye ana umri wa miaka kumi na nne 

hataajiriwa. 

 (2)   Mtoto mwenye umri wa zaidi ya chini ya miaka 

kumi na nne na bado anahudhuria shuleni hataajiriwa katika 

mazingira yafuatayo- 
 (a) wakati wa saa za shule au katika siku yoyote ambayo 

anatakiwa kuhudhuria shuleni; 
 (b) kwa zaidi ya saa mbili katika siku yoyote ambayo 
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anatakiwa kuhudhuria shuleni; 
 (c) kwa zaidi ya saa kumi na mbili kwa wiki wakati wa 

wiki yoyote ya shule; 
 (d) kufanya kazi usiku; 
 (e) kufanya kazi kwa zaidi ya saa thelathini na sita kwa 

wiki wakati wa likizo za shule; 
 (f) kufanya kazi yoyote zaidi ya kazi nyepesi; 
 (g) kufanya kazi zaidi ya siku sita katika wiki moja 

yoyote. 
  (3)   Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), mtoto 

anaweza kufanya kazi wakati wa saa za shule pale ambapo ni 

sehemu ya utaratibu wa uzoefu wa kazi ulioandaliwa na shule au 

pale ambapo kazi hiyo ni sehemu ya utaratibu wa kielimu. 
  (4)  Kazi ndogo ndogo za kijamiii ndani ya familia au 

kusaidia wazazi shughuli za kijamii haziharibika kama ni ajira ya 

mtoto au muundo wa ajira ya mtoto uliokatazwa isipokuwa kama 

mazingira ya kazi hiyo yanamhatarisha mtoto. 
  
Aina za ajira 

zilizokatazwa 
 5.-(1)   Mtoto hataajiriwa au kushirikishwa kwa 

madhumuni ya kazi ya kinyonyaji. 
 

 

 

 

 

Sura ya 366 

 

Sura ya 366 

 (2) Kwa madhumuni ya Sheria na Kanuni hizi, kazi ya 

kinyonyaji inajumuisha aina zote za kazi zilizoainishwa katika 

kifungu cha 5 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, aina 

mbaya ya kazi ya mtoto, kazi hatarishi kama zilivyoainishwa 

katika kifungu cha 82 cha Sheria, kazi za shuruti kama 

zilivyoainishwa katika kifungu cha 6 cha Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini na kifungu cha 80 cha Sheria, na udhalilishaji 

wa kijinsia kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 83 cha Sheria. 
  
Aina mbaya ya 

kazi kwa  

mtoto 

 6.  Ajira mbaya za kazi ya mtoto inajumuisha- 

(a) aina zote za kitumwa au matendo sawa na ya 

kitumwa, kama uuzaji na usafirishaji haramu wa 

watoto, dhamana ya deni na ujakazi na kazi 

iliyolazimishwa au ya lazima ikijuisha kuajiri watoto 

kwa kulazimisha au kwa nguvu kwa ajili ya kitumika 

katika mogogoro ya kivita; 
 (b) kumtumia  kumsababisha atumike au kumtoa mtoto 

kwa ajili ya ukahaba, kwa ajili ya kutengeneza picha 

za ngono au kwa ajili ya uigizaji picha za ngono; 
 (c) matumizi, kusababisha au kumtoa mtoto kwa ajili ya 



Kanuni za Ajira za Watoto 

 

7 

 

shughuli haramu, ususan kwa ajili ya kuzalisha na 

kufanya biashara ya dawa za kulevya kama 

ilivyotafsiriwa katika katiba ya kimataifa 

inayohusika; na 
 (d) kazi ambayo, kwa asili yake au mazingira ambayo 

inafanyika, inaweza kudhuru afya, usalama au 

maadili ya watoto. 
  
Ajira hatarishi  7.-(1) Mtoto hataajiriwa au kushirkishwa kufanya kazi 

yoyote iliyotafsiriwa kama hatarishi katika kifungu cha 82 cha 

Sheria na chini ya Kanuni hizi: 
  Isipokuwa kwamba, kazi hatarishi kama ilivyofafanuliwa 

katika Sheria haitochukuliwa kuwa hatarishi kwa mtoto ambaye 

amefikisha umri wa chini wa miaka kumi na sita ambaye 

anafanya kazi hiyo chini ya uangalizi na kazi haimuweki mtoto 

katika hatari ya ustawi wake, elimu, afya ya kimwili au kiakili au 

maendeleo ya kiroho au kijamii, na ikiwa itafanywa kwa 

maelekezo maalum au mafunzo ya ufundi katika tawi husika. 
  (2)   Orodha ya kazi hatarishi iliyoambatishwa katia 

Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi itatoa orodha ya shughuli zote 

hatarishi ambazo mtoto hataajiriwa au kuruhusiwa kuzifanya hata 

kwa kigezo cha kuridhia. 
  (3)  Wazira inaweza kufanya marekebisho kwenye 

orodha ya shughuli zote hatarishi na marekebisho hayo 

yatachukuliwa kuwa sahihi na orodha hatarishi inayokwenda na 

wakati kwa madhumuni ya Kanuni hizi. 
  
Udhalilishaji 

wa kijinsia  
 8.-(1)  Mtu hataajiri au kushirikisha watoto katika 

shughuli yoyote inayohusiana na matendo ya kingono  yoyote au 

shughuli inayoweka wazi sehemu za jinsia za mtoto au 

inayomuweka mtoto katika mandhari au picha za kigono iwe ni 

katika majengo ya mwajiri au pengine popote. 
 

 

Sura ya 16 

 (2)   Katika kuamua matendo mengine ambayo 

yanasababisha udhalilishaji wa kingono, rejea ifanywe kwa Sheria 

ya Kanuni za Adhabu. 
  
Kazi nyepesi 

 

Sura ya 366 

 9.-(1)   Mtoto ambaye amefikisha umri wa chini wa 

kufanya kazi anaweza kuruhusiwa kufanya kazi nyepesi kama 

ilivyoelezwa na Sheria na katika Sheria ya Ajira na Mahusiano 

Kazini. 
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  (2)   Mamlaka yenye uwezo, katika kuamua kile 

kinachosababisha kazi nyepesi, itazingatia hatari nyingine zozote 

ambazo zipo katika majengo au nje ya majengo wakati mtoto 

amejumuishwa katika aina yoyote ya kazi. 
  (3)   Kazi nyepesi hazitajumuisha kazi ambayo itafikiriwa 

kuwa ni hatarishi kwa namna yoyote na inajumuisha kufanya kazi 

katika majengo yafuatayo- 
 (a) majengo au mazingira yanayoongeza hatari kwa afya 

na usalama ikijumuisha maeneo yenye vumbi au 

moshi, kemikali hatari, kelele kali, mitikisiko, joto, 

kuinama, kusimama au kukaa chini, maeneo ambayo 

ni oevu kupita kiasi au yaliyojaa maji, vifaa hatari 

vya kufanyia kazi kama vile vyenye ncha, mitambo 

mikubwa, kubeba mizigo mizito mgongoni, kichwani 

au mabegani au matumizi ya moto au kwenye moto; 

na 
 (b) majengo ambayo yanamuweka mtoto katika hatari za 

kiroho na kisaikolojia ikijumuisha uuzaji wa vitu vya 

ngono au kumweka mtoto katika ukatili wa kimwili 

au unyanyasaji na udhalilishaji wa kingono au 

shughuli, mazingira, maneno au tendo lolote ambalo 

linamweka mtoto katika tabia za uovu au tabia 

mbaya. 
  
Afya na 

usalama 

 

Sura ya 297 

 10.-(1)   Kila mwajiri atawajibika kuhakikisha usalama na 

ustawi wa mwajiriwa yeyote wa mtoto kwa mujibu wa Sheria ya 

Afya na Usalama Mahali pa Kazi, na sheria nyingine yoyote 

inayosimamia afya na usalama kazini. 
  (2)   Mwajiri atafanya tathmini ya athari ili kuhakikisha 

kwamba sehemu ya kazi ni salama na hatari zote zimepunguzwa 

kwa kiasi kikubwa inavyowezekana au zimeondolewa. 
 

Sura ya 182 
 (3)   Mtoto mwenye ulemavu atapewa haki na stahili 

kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Watu Wenye Ulemavu na 

sheria nyingine yoyote inayosimamia ajira ya mtu mwenye 

ulemavu. 
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SEHEMU YA TATU 

VIWANGO VYA CHINI VYA AJIRA 
  
Mkataba wa 

Ajira 
 11.-(1)   Mtoto hataajiriwa bila mkataba au andiko la 

maelezo mahsusi lililosainiwa na mwajiri na kusainiwa na 

mwangalizi wa mtoto. 
  (2)   Mtoto ataeleza kuridhia kwake vigezo na masharti ya 

mkataba au andiko la maelezo mahsusi mbele ya mwajiri na 

mwangalizi. 
  (3)   Mkataba utasomwa kwa mtoto na mwangalizi au 

kiongozi wa Serikali ya Mtaa ambapo mtoto ameajiriwa iwapo 

haupo asipokuwepo au anaposhindwa kufanya hivyo. 
  (4)   Mwajiri atawajibika kwa ajili ya kuandaa mikataba 

ya ajira. 
 

 

Sura ya 366 

 (5) Mwajiri atajumuisha katika mkataba haki zote na 

stahili kama zilivyotolewa katika Sehemu ya Tatu ya Sheria ya 

Ajira na Mahusiano Kazini. 
  (6)   Kipindi cha mkataba kitakuwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini na pale ambapo ni lazima, 

itaamuliwa zaidi na mwajiri kwa kushauriana na muangalizi kwa 

niaba ya mtoto na isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo, 

uhusishaji utakuwa kwa mujibu wa mapatano mengine na mtoto 

na waangalizi wao. 
  (7) Masharti yanayosimamia afya na usalama mahali pa 

kazi kama yalivyotolewa na sheria yatakuwa sehemu ya 

makubaliano. 
  (8)   Mkataba utaagiza haki ya uangalizi wa kitabibu kwa 

ajili ya mtoto ikiwa mtoto atajeruhiwa au kupata ugonjwa akiwa 

kazini. 
 

Sura ya 263 
 (9)   Mtoto aliyejeruhiwa au kupata ugonjwa kutokana na 

ajira atalipwa fidia kwa mujibu wa Sheria ya Fidia kwa 

wafanyakazi. 
  (10) Mkataba unaainisha kwa muhtasari majukumu ya 

mtoto na kueleza shughuli mahsusi ambazo mtoto atapewa. 
 

Sura ya 366 
 (11)  Masharti ya Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini 

yanaweza kutumika kuonesha namna ya kuandika mikataba. 
  

 
Mapumziko 

wakati wa kazi 
 12.-(1)  Mwajiri atampa mtoto ambaye anafanya kazi kwa 

zaidi ya saa tatu katika siku yoyote chakula au muda wa 
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mapumziko wa angalau saa moja. 
  (2)  Ujira wa mtoto hautakatwa kutokana na vipindi vya 

mapumziko. 
  (3)   Kipindi cha mapumziko hakitahesabika katika saa za 

juu za kazi katika siku moja yoyote. 
  (4)   Mtoto hatahitajika au kuruhusiwa kufanya kazi 

katika muda wa ziada ama kwa malipo au bila malipo. 
  
Ujira   13.-(1)   Waajiri wana wajibu wa kulipa si chini ya ujira 

wa chini wa kiasi cha kisekta. 
  (2)   Ujira kwa ajili ya mtoto utakuwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini, Amri ya Ujira na Kanuni 

nyingine zozote. 
 

 

Sura ya 366 

 (3)   Makato kwenye ujira hayatafanyika isipokuwa kwa 

mujibu wa masharti ya kifungu cha 28(1) cha Sheria ya Ajira na 

Mahusiano Kazini na Kanuni za Ujira wa chini wa Kisekta. 
  

SEHEMU YA NNE 

WAJIBU WA MWAJIRI 
  
Wajibu wa 

mwajiri 
 14.-(1)  Mwajiri atamjulisha mtoto haki zote, wajibu, 

tahfif na njia ya utatuzi wa mgogoro. 
  (2)   Mwajiri atasimamia na kuhakikisha kwamba 

muajiriwa mtoto haendeshi mitambo ya hatari, hatumii vifaa 

hatari vya kazi au kufanya kazi katika mazingira hatari au 

hatarishi. 
  (3)   Mwajiri hatambagua mwajiriwa mtoto kwa vigezo 

vya jinsia, kabila, ulemavu, hali ya UKIMWI, uyatima au hali 

nyingine yoyote. 
  (4)   Mwajiri atakuwa na wajibu wa kutoa uangalizi mzuri 

kwa watoto wenye ulemavu. 
  (5)   Mwajiri atakuwa na wajibu wa kutoa vifaa vya 

kutosha vya usafi kwa ajili ya waajiriwa wasichana na wavulana 

kwa wakati wote. 
  (6)   Mwajiri ana wajibu wa kuhakikisha kwamba mtoto 

anafanya kazi chini ya hali ya usalama, ikijumuisha kuhakikisha, 

kwamba wanazo zana za kufanyia kazi na hali nyingine zozote za 

usalama kama zilivyoelezewa katika Sheria za Afya na Usalama 

Mahali pa Kazi. 
  (7)   Mwajiri atawasajili watoto wote wanaofanya kazi 
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katika majengo yake. 
  (8)   Rejesta itakuwa na maelezo ya umri, kabila, jinsia, 

ulemavu na maelezo ya kuwasiliana na muangalizi. 
  (9)   Mwajiri ataachia huru daftari kwa ajili ya ukaguzi 

pale ikapohitajika na taasisi iliyoidhinishwa. 
  (10)   Mwajiri atatii sheria zote na kanuni zinazosimamia 

ulinzi wa mtoto. 
  
Wajibu wa 

mwajiriwa au 

muangalizi 

 15.-(1)   Mwangalizi atakuwa na wajibu wa kutoa taarifa 

ya udhalilishaji wowote au unyanyasaji kwa afisa ustawi wa jamii 

au mamlaka za serikali za mitaa pale ambapo mwangalizi anahisi 

kwamba kuna udhalilishaji au unyanyasaji wa mwajiriwa mtoto. 
  (2) Mtu mwingine yeyote anaweza kutoa taarifa ya 

udhalilishaji au unyanyasaji kwa afisa ustawi wa jamii au 

mamlaka za serikali za mitaa pale ambapo mtu huyo anahisi 

kwamba kuna udhalilishaji au unyanyasaji. 
  (3)  Pale ambapo shauri litakuwa limetolewa taarifa kwa 

mamlaka ya mtaa, mamlaka ya mtaa itakuwa na wajibu wa kutoa 

taarifa ya shauri haraka kwa afisa ustawi wa jamii kwa hatua 

zaidi.  
  (4)   Mtoto atatoa taarifa ya udhalilishaji au unyanyasaji 

uliofanywa katika sehemu ya kazi kwa afisa ustawi wa jamii, 

mamlaka ya serikali ya mtaa au taasisi nyingine yoyote 

inayofanyia kazi haki za watoto. 
  

SEHEMU YA TANO 

MAFUNZO NA AJIRA YA MTOTO 
  
Mafunzo katika 

sekta 

zilizochaguliwa 

 16.-(1)   Mtoto anaweza, kwa mujibu wa kifungu cha 5(5) 

cha Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini na kifungu cha 82(4) cha 

Sheria, kuruhusiwa kushiriki katika mafunzo ilimradi kwamba 

mtoto hawekwi katika mazingira hatarishi. 
  (2)   Mafunzo katika kiwanda, meli, au mgodi 

yatafanyika kwa mujibu wa mtaala ulioidhinishwa na chini ya 

ukaguzi wa mara kwa mara wa afisa kazi, afisa afya na usalama 

mahali pa kazi na mkaguzi wa mafunzo ya ufundi. 
  (3)   Pale ambapo mazingira ya mafunzo yatakuwa 

yamethibitishwa kuwa salama na afisa kazi au taasisi nyingine 

yoyote yenye wajibu wa kuidhinisha viwango, mtoto wa umri wa 

kufanya kazi atasajiliwa na mtoa mafunzo. 
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  (4)   Rejesta litajumuisha umri wa mtoto, tarehe ya 

kuzaliwa, kabila, jina la mtoto, jinsia, hali ya ulemavu, ngazi ya 

elimu, hali ya afya, majina na mawasiliano ya waangalizi na asili 

ya mafunzo yaliyotolewa. 
  (5)  Rejesta litawekwa wazi kwa ajili ya ukaguzi wa afisa 

kazi au afisa mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Sheria. 
  (6)   Kipindi cha mafunzo katika kiwanda, meli au mgodi 

hakitazidi miaka minne. 
  (7)   Matumizi ya nyenzo za usalama katika kipindi cha 

mafunzo katika kiwanda, meli ya mafunzo au mgodi itakuwa ni 

lazima. 
  (8)   Mkataba kwa ajili ya mafunzo utakuwa sawa na 

masharti ya Sheria ya Elimu, Kanuni za Mafunzo za mwaka 2011 

na kanuni nyingine zozote kuhusiana na makubaliano ya 

mafunzo. 
  
Cheti cha 

mafunzo 

Sura ya 300 

 17.-(1)   Mtoto atastahili kupewa cheti cha kuhitimu 

baada ya kumaliza kozi yote ya mafunzo. 

 

 

 

 (2)   Cheti cha mafunzo kitakuwa sawa na viwango vya 

Serikali kwa ajili ya utoaji wa vyeti. 

  

SEHEMU YA SITA 

UTII NA UTEKELEZAJI 
  
Wajibu wa 

Afisa Kazi 
 18.-(1)   Afisa Kazi atakagua mazingira ya kufanyia kazi 

na viwango mara kwa mara kama ilivyowekwa kwa ajili hiyo 

chini ya Sheria ya Taasisi za Kazi na zitakazofuatia. 
  (2)   Afisa Kazi atakuwa na mamlaka ya kumsaili mtoto 

yeyote aliyekutwa anafanya kazi katika majengo yoyote. 
  (3)   Usaili utafanyika  kwa faragha bila ya mtu mwingine 

yeyote kuwepo. 
  (4)   Afisa Kazi atakuwa na wajibu wa kumtaarifu mtoto 

kuhusu haki zote za ajira na stahili ikijumuisha njia za kutatua 

migogoro. 
  (5)  Afisa Kazi atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 

kwamba mwajiri ambaye ameajiri watoto ametimiza viwango vya 

ajira vilivyowekwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini, 

Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi na Sheria nyingine 

zozote zinazohusika. 
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  (6)   Afisa Kazi, kwa kushauriana na afisa ustawi wa 

jamii, atachukua hatua zote za lazima kufuatilia utekelezaji wa 

masharti ya Sehemu ya Saba ya Sheria. 
  (7)   Inapotokea mtoto amekutwa anafanya kazi katika 

mazingira ya udhalilishaji, Afisa Kazi atatoa taarifa haraka kwa 

mamlaka zilizoteuliwa ikijumuisha afisa ustawi wa jamii, 

mamlaka za serikali za mitaa na polisi. 
  

SEHEMU YA SABA 

USIMAMIZI, UTEKELEZAJI NA MWITIKIO 
  
Wajibu wa 

Afisa Ustawi 

wa Jamii 

 19.-(1)   Afisa Ustawi wa Jamii, baada ya kupokea 

ukiukwaji wa taarifa za Kanuni hizi, atakuwa na wajibu wa kutoa 

taarifa hizo. 
  (2)   Pale ambapo shauri litakuwa limeripotiwa kwa afisa 

ustawi wa jamii au mamlaka nyingine yoyote iliyoteuliwa, afisa 

ustawi wa jamii au afisa mwingine yeyote wa Serikali 

atahakikisha kwamba mtoto ameondolewa au kutolewa kutoka 

katika ajira hiyo na amepewa huduma za urekebu. 
  (3)  Afisa Ustawi wa Jamii atahakikisha kwamba mtoto 

amepelekwa katika taasisi au mtu mwingine yeyote anayefaa 

ambaye anatoa malazi ya muda au huduma nyigine yoyote kama 

itakavyokuwa. 
  (4)   Utakuwa ni wajibu wa afisa ustawi wa jamii 

kukutana na mwangalizi na kujadili mazingira yaliyosababisha 

kutolewa au kuondolewa kwa mtoto kutoka katika ajira ya 

udhalilishaji, na matokeo ya udhalilishaji huo. 
   
Adhabu kwa 

kuvunja Sheria 

Sura ya 16 na 

366 

 20.  Pale ambapo mtu anakiuka masharti yoyote 

yanayohusu ajira ya mtoto, adhabu zote, na adhabu zilizotolewa 

na Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sheria ya Ajira na Mahusiano 

Kazini na sheria nyingine zozote na kanuni zitatumika. 
  
Utatuzi wa 

migogoro 

 

Sura ya 300 

 21.-(1)   Ukiukwaji wowote wa masharti haya au masharti 

mengine yoyote kuhusu ajira ya mtoto utafunguliwa katika 

mahakama za sheria kwa mujibu wa Sheria ya Taasisi za Ajira. 

  (2)   Mtoto atapewa msaada wa kisheria au mwingine 

wowote kuwezesha mahudhurio yao kusikiliza kesi mahakamani. 
  (3)   Kanuni kuhusu haki ya mtoto zitatumika kwa 

madhumuni ya kumlinda mtoto. 
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______ 

 

JEDWALI 

______ 

 

(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 7(2)) 

_____ 

 

Kazi Hatarishi 

____ 

 

 

A: SEKTA YA KILIMO 

1. Kunyunyiza dawa za kuulia wadudu ikijumusiha mbolea. 

2. Kuvuna na kuchambua pale ambapo anatumia zana na vifaa vya hatari au kuvuna 

mazao ambayo yanaweza kuwa na madhara. 

3. Kupanda mazao pale ambapo mazingira yanaleta tishio au hatari kwa afya ya mtoto. 

4. Kuchunga idadi kubwa ya mifugo. 

5. Kuendesha mashine za shambani. 

6. Kusaidia mafundi sanifu kwenye karakana za shambani ikiwa hatua za kiusalama 

hazikuzingatiwa. 

7. Kubeba mavuno kwa magari ya usafiri. 

8. Kubeba uchafu kwa ajili ya kuutupa. 

9. Kusafisha nyumba za wanyama za kibiashara. 

10. Kusafisha vifaa vya kupulizia. 

11. Kuchukua na kubeba kuni kwa ajili ya biashara. 

 

B: SEKTA YA UVUVI 

1. Kupanga au kukokotoa nyavu. 

2. Kuchambua nyavu. 

3. Kupika kwa madhumuni ya kibiashara. 

4. Kubeba barafu. 

5. Kutoa matumbo, kutoa magamba, kukata samaki. 

6. Kuweka chumvi samaki na kukausha. 

7. Kukausha boti. 

8. Kuvua katika bahari kuu. 

 

C: SEKTA YA MADINI NA KUPASUA MAWE 

1. Uchimbaji wa mashimo, mkondo au handaki. 

2. Kubeba mawe ya madini kutoka shimoni. 

3. Kutoboa na kulipua. 

4. Kuponda mawe ya madini. 

5. Kusaga mawe ya madini, kuchekecha mawe ya madini. 

6. Kupanga mchanga mkavu na uliolowana. 

7. Kubeba maji. 

8. Kuunganisha na kushughulikia madini. 
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D: SEKTA YA UJENZI 

1. Kuchanganya saruji. 

2. Kupaka rangi. 

3. Kutengeneza Tofali (la kuchoma au la saruji). 

4. Kuchimba mfereji. 

5. Kubeba maji. 

6. Kubeba matofali. 

7. Kuendesha mashine ya uchimbuaji. 

8. Ubomoaji. 

9. Msaidizi wa gari. 

10. Zana za kupondea mawe na usafirishaji kwenda kiwanjani. 

 

E: SEKTA YA HUDUMA 

(a) Huduma za jamii 

 

1. Utengenezaji wa vifaa na makazi. 

2. Utoaji msaada wa hali na uangalizi kwa nyumba za uangalizi. 

3. Ubebaji wa kuni na mafuta mengine. 

4. Utoaji ulinzi. 

 

(b) Huduma ya Mgahawa na Hoteli 

1. Usafishaji madirisha. 

2. Uoshaji mashuka na uwekaji fanicha maeneo ya nje. 

3. Kubeba maji. 

4. Kutandika kitanda. 

5. Kuchukua kuni. 

6. Upikaji chakula (vyakula vya magenge ya mitaani) 

7. Usafishaji bwawa na kuogelea. 

8. Uoshaji wa idadi kubwa ya vyombo. 

 

(c) Huduma za Jamii  

1. Washona viatu. 

2. Matengenezo ya umeme 

3. Matengenezo ya mashine 

4. Upakaji rangi. 

5. Uzoaji taka 

6. Maduka ya kufulia nguo. 

7. Saluni za utengenezaji nywele na urembo 

8. Maduka ya kunyoa nywele. 

9. Uuzaji maji. 

10. Uendeshaji mitambo ya kuchimbia. 

11. Uuzaji vyakula mitaani. 

12. Uombaji au kutumia watoto kuomba mitaani. 

 

F: SEKTA YA BIASHARA 

1. Ubebaji na uuzaji bidhaa mitaani. 

2. Uuzaji wa picha za ngono. 
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G: SEKTA YA USAFIRI 

1. Vituo vya huduma. 

2. Ubebaji mizigo. 

3. Upakiaji bidhaa kwenye magari. 

 

 

H: SEKTA NYINGINE 

1. Useremala na karakana ya vitu vya kudumu. 

2. Uchakataji wa pamba katika kinu na utengenezaji wa bidhaa za soksi na fulana. 

3. Utengenezaji wa dawa za kusafishia na sabuni. 

4. Matanuru ya chokaa na kutengeneza chokaa. 

5. Viwanda vya kutengeneza kitani na utengenezaji wa makumbi ya nazi. 

6. Utengenezaji na uzalishaji saruji. 

7. Ukataji vipande risasi. 

8. Utengenezaji wa bidhaa za simenti. 

9. Utengenezaji zulia na magodoro. 

10. Upakaji rangi nguo na batiki. 

11. Vitanda vya mfumi vya mikono na vinavyojiendesha vyenyewe. 

12. Utengenezaji kemikali. 

13. Kukalibu madini/Utengenezaji Chupa/bilauri 

14. Utengenezaji Asidi. 

15. Uwekaji madaraja na kubangua korosho na uchakataji. 

16. Kutengeneza na ushikaji wa dawa za kuulia wadudu. 

17. Kutengeneza terazo na ufinyanzi. 

18. Kucheza kwa malipo kwenye baa, hoteli na klabu za usiku. 

 

 

 

 

 
Dar es Salaam,      HADJI H. MPONDA, 

      27 Machi, 2012   Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii 

 

 


